ในยุคของรถยนต์ไฟฟ้า รถสันดาปมือสองจะมีชะตากรรมอย่างไร?
หลายคนอาจกังวลว่าในยุคของรถยนต์ไฟฟ้าที่กำลังมาแรง รถสันดาปมือสองจะกลายเป็นของล้าสมัยและไม่มีใครต้องการอีกต่อไปหรือไม่? คำตอบก็คือ ไม่เป็นเช่นนั้นเสมอไป
รถสันดาปมือสองยังคงมีข้อดีอยู่หลายประการที่ทำให้หลายคนยังคงเลือกซื้อใช้งาน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้านราคาที่ถูกกว่ารถยนต์ไฟฟ้าใหม่ รวมถึงค่าบำรุงรักษาที่ต่ำกว่า และยังมีอะไหล่ที่หาได้ง่ายและราคาไม่แพง นอกจากนี้ รถสันดาปมือสองยังสามารถใช้งานได้กับโครงสร้างพื้นฐานที่มีอยู่เดิม เช่น ปั๊มน้ำมันทั่วไป ซึ่งสะดวกมากกว่ารถยนต์ไฟฟ้าที่ต้องอาศัยสถานีชาร์จที่มีจำนวนจำกัดในปัจจุบัน
อย่างไรก็ตาม รถสันดาปมือสองก็มีข้อเสียเช่นกัน เช่น ปล่อยมลพิษมากกว่ารถยนต์ไฟฟ้า มีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่สูงกว่า และมีสมรรถนะที่ด้อยกว่ารถยนต์ไฟฟ้าในหลายๆ ด้าน ดังนั้น ในอนาคต หากโครงสร้างพื้นฐานสำหรับรถยนต์ไฟฟ้าได้รับการพัฒนาให้ครอบคลุมมากขึ้น และราคารถยนต์ไฟฟ้าถูกลง ก็เป็นไปได้ว่ารถสันดาปมือสองจะค่อยๆ ลดความนิยมลงและหายไปในที่สุด
แต่ถึงอย่างนั้น รถสันดาปมือสองก็ยังคงมีประโยชน์และความจำเป็นสำหรับผู้ที่มีงบประมาณจำกัด หรือผู้ที่ยังไม่พร้อมที่จะเปลี่ยนไปใช้รถยนต์ไฟฟ้าในทันที ดังนั้น คาดว่ารถสันดาปมือสองจะยังคงมีบทบาทสำคัญในตลาดรถยนต์ไปอีกหลายปีอย่างแน่นอน
รถไฟฟ้ามันก็ดี แต่สำหรับคนต่างจังหวัดอย่างเรา รถสันดาปยังจำเป็นอยู่ เพราะเดินทางไกลๆ ได้ ไม่ต้องกลัวแบตหมด
รถสันดาปมันเชยแล้วล่ะ สมัยนี้ต้องรถไฟฟ้าเท่านั้น ถึงจะเท่และรักษ์โลก
รถไฟฟ้ามันก็ดี แต่ราคาแพงเกินไป คนทั่วไปอย่างเราๆ คงซื้อไม่ไหว
รถสันดาปยังมีอีกนานกว่าจะตาย เพราะคนส่วนใหญ่ยังไม่มีเงินซื้อรถไฟฟ้า แต่ถ้าซื้อมือสองมาขับก็ดีนะ ประหยัดเงินไปได้เยอะ
อนาคตเป็นของรถไฟฟ้าค่ะ เพราะมันดีต่อสิ่งแวดล้อมและประหยัดน้ำมัน
รถสันดาปมันก็ดี แต่ทำไมรัฐบาลต้องสนับสนุนรถไฟฟ้าด้วย ในเมื่อรถสันดาปก็ยังจำเป็นอยู่
รถสันดาปจะตายจากเราไปเมื่อไหร่ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ รัฐบาลต้องสนับสนุนรถไฟฟ้ามากกว่านี้
รถไฟฟ้ามันช่างเลิศหรูดูแพงเสียจริงๆ ฉันอยากได้ซักคัน แต่คงไม่มีปัญญาซื้อ
รถสันดาปก็ยังมีข้อดีกว่ารถไฟฟ้าหลายอย่าง เช่น เติมน้ำมันได้เร็วกว่า วิ่งได้ระยะทางไกลกว่า ซ่อมบำรุงง่ายกว่า และมีราคาถูกกว่า